Xét phản ứng nhiệt hạch: \(_1^2{\rm{H}} + _1^3{\rm{H}} \to _2^4{\rm{He}} + _0^1{\rm{n}}\). Để tổng hợp được 50 g He thì khối lượng \(_1^2{\rm{H}}\)và \(_1^3{\rm{H}}\) phải sử dụng là bao nhiêu? Coi khối lượng mol gần bằng số khối của hạt nhân. Biết số Avogadro là NA ≈ 6,022.1023 mol-1.
Vận dụng kiến thức về phản ứng nhiệt hạch
Để tạo ra 1 hạt 2He4 cần phải có sự tham gia của 1 hạt \(_1^2{\rm{H}}\)và 1 hạt \(_1^3{\rm{H}}\)
Số hạt \(_2^4{\rm{He}}\)có trong 50 g \(_2^4{\rm{He}}\):
\({{\rm{N}}_{{\rm{H}}2}} = {{\rm{N}}_{{\rm{H}}3}} = {{\rm{N}}_{{\rm{He}}}} = \frac{{50}}{4} \cdot 6,022 \cdot {10^{23}} = 7,5275 \cdot {10^{24}}\)hạt
Khối lượng \(_1^2{\rm{H}}\):\(_1^2{\rm{H}}:{{\rm{m}}_{{\rm{H}}2}} = \frac{{7,5275 \cdot {{10}^{24}}}}{{6,022 \cdot {{10}^{23}}}} \cdot 2 = 25\;{\rm{g}}.\)
Khối lượng \(_1^3{\rm{H}}\):\({{\rm{m}}_{{\rm{H3}}}} = \frac{{7,5275 \cdot {{10}^{24}}}}{{6,022 \cdot {{10}^{23}}}} \cdot 3 = 37,5\;{\rm{g}}.\)








Danh sách bình luận