Ở điều kiên thường, tinh thể Fe có khối lượng riêng bằng 7,87g/cm3. Giả thiết các nguyên tử Fe là những hình cầu chiếm 68% thể tích tinh thể, phần còn lại là khe rỗng.
Cho biết: công thức tính thể tích hình cầu V = \(\frac{4}{3}\pi {r^3}\)
Số Avogadro NA = 6,022.1023 và số pi π = 3,1416
Bán kính nguyên tử Fe là bao nhiêu pm?
Dựa vào công thức tính thể tích hình cầu.
Trong 1 cm3 tinh thể kim loại Fe thì các quả cầu kim loại chiếm thể tích 0,68 cm3 và có khối lương 7,87g. Số khối Fe = 55,85
Số quả cầu kim loại = 6,022.1023.\(\frac{{7,87}}{{55,85}}\)= 0,8487.1023 = 0,08487.1024
Tổng thể tích các quả cầu kim loại: \(\frac{4}{3}\pi .{r^3}.0,{08487.10^{24}} = 0,68(c{m^3})\)
→ r = 1,24.10-8 cm = 124pm









Danh sách bình luận