Để xác định công thức muối sulfate của một kim loại nhóm IIA, một bạn học sinh thực hiện thí nghiệm như sau:
Bước 1: Cân chính xác 1,8 g muối trên hoà tan trong nước, rồi thêm nước cho đủ thu được 50 mL dung dịch.
Bước 2: Lấy 10 mL dung dịch ở trên cho tác dụng từ từ với dung dịch BaCl2 0,15 M cho đến khi lượng kết tủa không tăng thêm nữa thì vừa hết 20 mL.
Xác định công thức hoá học của muối sulfate trên.
Dựa vào tính chất hóa học của hợp chất IIA.
PTHH: MSO4 + BaCl2 → BaSO4↓ + MCl2
Ta có: nBaCl2 = 0,003 mol => nMSO4(phản ứng) = 0,003 mol => nMSO4(ban đầu) = 0,003.50/10 = 0,015 mol
Phân tử khối của muối: \({{\rm{M}}_{{\rm{MS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{1,8}}}}{{{\rm{0,015}}}}{\rm{ = 120 = > M = 24(magnesium,Mg)}}\)
Công thức hóa học của muối sulfate là MgSO4.












Danh sách bình luận