Thực hiện thí nghiệm sau: Cho từ từ 50 mL dung dịch Ba(OH)2 1 M vào 15 mL dung dịch Al2(SO4)3 chưa biết nồng độ. Sau khi các phản ứng kết thúc thu được 12,045 g kết tủa. Xác định nồng độ của dung dịch Al2(SO4)3.
Dựa vào tính chất hóa học của hợp chất IIA.
Ta có: nBa(OH)2 = 0,05 mol
PTHH: 3Ba(OH)2 + Al2(SO4)3 → 3BaSO4 + 2Al(OH)3 (1)
Giả sử, nếu Ba(OH)2 hết thì theo PTHH ta có:
nBaSO4 = nBa(OH)2 = 0,05 mol
nAl(OH)3 = \(\frac{{\rm{2}}}{{\rm{3}}}{{\rm{n}}_{{\rm{Ba(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 0,075 mol}}\)
=> m↓ = mBaSO4 + mAl(OH)3 = 0,05.233 + 0,075.78 = 14,25 (g) > 12,045 (g)
Vậy chứng tỏ Ba(OH)2 dư và Al(OH)3 bị hòa tan một phần.
Gọi số mol Ba(OH)2 đã phản ứng ở (1) là x.
Theo (1) ta có: \({{\rm{n}}_{{\rm{Al(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = }}\frac{{\rm{2}}}{{\rm{3}}}{\rm{x; }}{{\rm{n}}_{{\rm{Ba(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{(du) = 0,05 - x}}\)
Phản ứng: \[\begin{array}{l}{\rm{2Al}}{\left( {{\rm{OH}}} \right)_{\rm{3}}}{\rm{ + Ba}}{\left( {{\rm{OH}}} \right)_{\rm{2}}}{\rm{ }} \to {\rm{ Ba}}{\left( {{\rm{Al}}{{\rm{O}}_{\rm{2}}}} \right)_{\rm{2}}}{\rm{ + 4}}{{\rm{H}}_{\rm{2}}}{\rm{O }}\left( {\rm{2}} \right)\\{\rm{ 0,1 - 2x }} \leftarrow {\rm{ 0,05 - x (mol)}}\end{array}\]
Vậy m↓ = mBaSO4 + mAl(OH)3(còn lại) = 233.x + [\(\frac{2}{3}\)x – (0,1 – 2x)].78 = 12,045 => x = 0,045 => \({{\rm{n}}_{{\rm{A}}{{\rm{l}}_{\rm{2}}}{{{\rm{(S}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}{\rm{)}}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = }}\frac{{\rm{1}}}{{\rm{3}}}{{\rm{n}}_{{\rm{Ba(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 0,015(mol)}}\)
Nồng độ dung dịch Al2(SO4)3: CM = \(\frac{{{\rm{0,015}}}}{{{\rm{0,015}}}}{\rm{ = 1M}}\)










Danh sách bình luận