Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Để sản xuất 200km một loại dây cáp nhôm hạ thế người ta sử dụng toàn bộ lượng nhôm điều chế được từ m tấn quặng bauxite bằng phương pháp điện phân nóng chảy Al2O3. Biết rằng lượng nhôm trong 1km dây cáp là 1074 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 90%. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?
-
A.
1127
-
B.
1337
-
C.
985
-
D.
1280
Dựa vào phương pháp tách kim loại.
Khối lượng nhôm trong 200km dây cáp là: 1074.200 = 214800 kg = 214800.103 g
n Al = \(\frac{{{{214800.10}^3}}}{{27}} = \frac{{71600000}}{9}mol\)

Vì hiệu suất đạt 90% nên n Al2O3 = \(\frac{{71600000}}{9}.2:4:90\% = \frac{{358000000}}{{81}}mol\)
m Al2O3 = \(\frac{{358000000}}{{81}}.102 \approx 450814814g \approx 450,8\tan \)
Khối lượng quặng bauxite cần dùng là: 450,8 : 40% = 1127 tấn
Đáp án A
Đáp án : A



thì dự đoán rằng phản ứng (3) sẽ tốn ít năng lượng hơn so với phản ứng (2).




Danh sách bình luận