Hòa tan 23,4 g hỗn hợp gồm Al, Fe, Cu bằng một lượng vừa đủ dung dịch H2SO4 thu được 15,12 lít khí SO2 (đktc) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị m là bao nhiêu?
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
\({n_{SO_4^{2 - }}} = {n_{S{O_2}}} = \frac{{15,12}}{{22,4}} = 0,675mol\)
Bảo toàn khối lượng: m muối = m kim loại + \({m_{SO_4^{2 - }}}\)= 23,4 + 0,675.96 = 88,2g







Danh sách bình luận