Cho 400ml dung dịch Ba(OH)2 0,1 M vào 600ml dung dịch NaHCO3 0,1 M. Sau phản ứng thu được m gam kết tủa . Giá trị của m là
A. 5,91 B. 3,94 C. 7,88 D. 4,00
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại IIA.
nBa(OH)2 = 0.1.0,4 = 0,04 (mol); nNaHCO3 = 0,1.0,6 = 0,06 (mol)
Ba(OH)2 + 2NaHCO3 → BaCO3 + Na2CO3 + 2H2O
0,03 0,06 0,03 0,03
Ba(OH)2 + Na2CO3 → BaCO3 + 2NaOH
0,02 0,01 0,01 0,02
Từ PT ta có nBaCO3 = 0,03 + 0,01 = 0,04 (mol). Suy ra mBaCO3 = 0,04.197 = 7,88 (gam)










Danh sách bình luận