Dung dịch FeCl3 có môi trường acid do sự thủy phân của ion Fe3+ theo phản ứng đơn giản hóa:
Fe3+ (aq) + H2O (l) → [Fe(OH)]2+ (aq) + H+(aq) Ka = 10-2,19
Gía trị pH của dung dịch FeCl3 0,1M là
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào công thức tính KC.

\(\begin{array}{l}{K_a} = \frac{{{\rm{[[Fe(OH)}}{{\rm{]}}^{2 + }}{\rm{]}}{\rm{.[}}{{\rm{H}}^ + }{\rm{]}}}}{{{\rm{[}}F{e^{3 + }}{\rm{]}}}} = {10^{ - 2,19}}\\ \to \frac{{a.a}}{{(0,1 - a)}} = {10^{ - 2,19}} \to a = 0,022M\end{array}\)
[H+] = 0,022M → pH = - log ([H+]) = - log(0,022) = 1,66








Danh sách bình luận