Sơ đồ điều chế ethanol từ tinh bột:
\
Lên men 162 gam tinh bột với hiệu suất các giai đoạn lần lượt là 80% và 90%. Thể tích ethanol 40° thu được là V lít. Biết khối lượng riêng của C2H5OH nguyên chất là 0,79 g/mL (làm tròn một chữ số thập phân).
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào tính chất hóa học của tinh bột.
Hiệu suất chung của quá trình là : (80%.90%).100 = 72%

n tinh bột = 162 : 162 = 1 mol
Theo sơ đồ phản ứng : n C2H5OH = 2.n tinh bột = 1.2 = 2 mol
m C2H5OH = 2.46 = 92g
V C2H5OH = \(\frac{m}{D} = \frac{{92}}{{0,79}} = \frac{{9200}}{{79}}\)ml
Thể tích ethanol 40o là : \(\frac{{9200}}{{79}}.\frac{{100}}{{40}} = 291,1ml\) = 0,29L










Danh sách bình luận