Cho 0,02 mol Na vào 1 000 mL dung dịch chứa CuSO4 0,05 M và H2SO4 0,005M. Hiện tượng của thí nghiệm trên là
A. Có bọt khí bay lên và có kết tủa màu xanh lam.
B. Chỉ có khí bay lên.
C. Chỉ có kết tủa xanh lam.
D. Có khí bay lên và có kết tủa sau đó kết tủa tan.
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
nNa = 0,02 mol; n CuSO4 = 0,05 mol; n H2SO4 = 0,005 mol
2Na + 2H2O → 2NaOH + H2↑
0,02 0,02 0,01
2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O
0,01 ← 0,005
2NaOH + CuSO4 → Cu(OH)2 ↓ + Na2SO4
0,01 0,05 0,005
Hiện tượng thí nghiệm là có bọt khí hydrogen bay lên và có kết tủa màu xanh lam Cu(OH)2 xuất hiện.
Đáp án A








Danh sách bình luận