Tiến hành 2 thí nghiệm sau:
- Thí nghiệm 1: cho m gam bột Fe (dư) vào V1 lít dung dịch Cu(NO3)2 1M.
- Thí nghiệm 2: cho m gam bột Fe (dư) vào V2 lít dung dịch AgNO3 0,1M.
Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, khối lượng chất rắn thu được ở hai thí nghiệm đều bằng nhau. Giá trị của V1 so với V2 là
A. V1 = V2. B. V1 =10V2. C. V1 = 5V2. D. V1 = 2V2.
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
Thí nghiệm 1:
Fe dư + Cu(NO3)2 \( \to \)Fe(NO3)2 + Cu
V1 \( \leftarrow \) V1 \( \to \) V1
\( \to \)\(\Delta \)m tăng = 64V1 – 56 V1 = 8V1 (1)
Thí nghiệm 2:
Fe dư + 2AgNO3 \( \to \) Fe(NO3)2 + 2Ag
0,05V2 \( \leftarrow \)0,1V2 \( \to \) 0,1V2
\( \to \)\(\Delta \)m tăng = 0,1V2.108 – 0,05V2.56 = 8V2 (2)
Từ (1) và (2) \( \to \)V1 = V2








Danh sách bình luận