Cho m gam hỗn hợp X gồm Mg và Zn vào dung dịch H2SO4 loãng, dư thu được 0,7437 lít H2 ( đkc). Khi cho m gam hỗn hợp X vào 200 mL dung dịch CuSO4 0,2M thì thu được bao nhiêu gam kết tủa?
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
n H2 = 0,7437 : 24,79 = 0,03 mol \( \to \)n Mg + n Zn = n H2 = 0,03 mol
n CuSO4 = 0,2.0,2 = 0,04 mol
gọi số mol lần lượt của Mg và Zn là a và b mol
ta có: a + b = 0,03 mol
thí nghiệm 2:
Mg + CuSO4 \( \to \)MgSO4 + Cu (1)
a \( \to \) a a
Zn + CuSO4 \( \to \) ZnSO4 + Cu (2)
b\( \to \) b b
Ta có: n CuSO4 = a + b = 0,04 > a + b = 0,03 nên CuSO4 dư.
n Cu = a + b = 0,03 mol \( \to \)m Cu = 0,03.64 = 1,92g








Danh sách bình luận