Nhúng một thanh Zn vào 100 mL dung dịch CuSO4, sau một thời gian phản ứng lấy thanh Zn ra khỏi dung dịch, làm khô và đem cân thấy khối lượng thanh Zn giảm 0,01 gam. Cho dung dịch NaOH dư vào dung dịch sau phản ứng thu được 0,49 gam kết tủa. Nồng độ mol của dung dịch CuSO4 ban đầu là
A. 0,15 M. B. 0,015 M. C. 0,1 M. D. 0,05 M.
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
Gọi số mol Zn là a mol
Zn + CuSO4 \( \to \) ZnSO4 + Cu
a \( \to \) a a
khối lượng giảm = m Zn – m Cu = 65a – 64a = a = 0,01g \( \to \) a = 0,01 mol
Dung dịch sau phản ứng tác dụng với NaOH dư thu được 0,49g Cu(OH)2 và Zn(OH)2. Tuy nhiên, Zn(OH)2 tan được trong NaOH dư nên: m Cu(OH)2 = 0,49g \( \to \)n Cu(OH)2 = 0,49 : 98 = 0,005 mol
Bảo toàn nguyên tố Cu: n CuSO4 = n Cu + n Cu(OH)2 = 0,01 + 0,005 = 0,015 mol
\( \to \)CM CuSO4 = 0,015 : 0,1 = 0,15M
Đáp án A








Danh sách bình luận