Cho 0,456 gam hỗn hợp Fe và Al vào 250 mL dung dịch AgNO3 0,12 M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch X và 3,312 gam chất rắn. Khối lượng Fe trong hỗn hợp ban đầu là bao nhiêu gam?
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
n AgNO3 = 0,25.0,12 = 0,03 mol
Gọi số mol Al = a mol; n Fe ban đầu = b mol.
Ta có:
Al + 3AgNO3 \( \to \)Al(NO3)3 + 3Ag (1)
a \( \to \) 3a 3a
Fe + 2AgNO3 \( \to \)Fe(NO3)2 + 2Ag (2)
b \( \to \) 2b 2b
giả sử (1) phản ứng hết: n Ag = n AgNO3 = 0,03 \( \to \) m Ag = 0,03.108 = 3,24 < m chất rắn
\( \to \) có xảy ra phản ứng (2), vì AgNO3 phản ứng hết ở (2), Fe dư ở (2)
Ta có: m Fe dư = 3,312 – m Ag = 3,312 – 0,03.108 = 0,072g
Ta có phương trình sau: \(\left\{ \begin{array}{l}{m_{Al}} + {m_{Fe}}_{p/u} = a + b = 0,456 - 0,072\\{n_{AgN{O_3}}} = 3a + 2b = 0,03\end{array} \right. \to \left\{ \begin{array}{l}a = 0,008\\b = 0,003\end{array} \right.\)
Khối lượng của Fe trong hỗn hợp ban đầu là: 0,003.56 + 0,072 = 0,24g








Danh sách bình luận