Nung nóng 11,9 gam hỗn hợp Mg, Al và Fe trong không khí một thời gian, thu được 13,5 gam hỗn hợp X. Hoà tan vừa đủ X trong V mL dung dịch HCl 1M, thu được 7,437 lít khí H2 ( đkc) và dung dịch chỉ chứa muối. Giá trị của V là bao nhiêu?
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại
n H2 = 7,437 : 24,79 = 0,3 mol
Bảo toàn khối lượng: m hỗn hợp + m oxygen = m X \( \to \) m oxygen = 13,5 – 11,9 = 1,6 mol
n O2 = 1,6 : 32 = 0,05 mol
Hỗn hợp X gồm các oxide của kim loại và kim loại dư nên khi tác dụng với HCl thu được muối + H2O + H2.
Nhận xét: Oxygen trong X sẽ đi về H2O sau phản ứng với acid.
\( \to \)2.n O2 = n H2O \( \to \) n H2O = 0,05.2 = 0,1 mol
Bảo toàn nguyên tố H: n HCl = 2.n H2O + 2.n H2
\( \to \)n HCl = 2.0,1 + 2.0,3 = 0,8 mol
V HCl = 0,8 : 1 = 0,8L = 800mL







Danh sách bình luận