Poly(methyl methacrylate) (PMMA) là một nhựa nhiệt dẻo trong suốt, thường được sử dụng ở dạng tấm, miếng như một vật liệu nhẹ, khó bể vỡ có thể được dùng để thay thế cho kính và thủy tinh. Monomer để tạo nên sản phẩm này chính là ester methyl methacrylate. Tiến hành tổng hợp 25 kg methyl methacrylate bằng cách cho lượng dư methyl alcohol tác dụng với 25,8 kg methacrylic acid. Hiệu suất của phản ứng ester hóa là bao nhiêu?
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phương pháp điều chế ester.
n methacrylic acid = \(\frac{{25,{{8.10}^3}}}{{86}} = 300mol\)
n methyl methacrylate = \(\frac{{{{25.10}^3}}}{{100}} = 250mol\)
H% = \(\frac{{{n_{TT}}}}{{{n_{LT}}}}.100 = \frac{{250}}{{300}}.100 = 83,3\% \)










Danh sách bình luận