Xà phòng hoá hoàn toàn 34,48 gam chất béo cần vừa đủ 0,12 mol KOH. Lấy muối thu được đem sản xuất xà phòng. Khối lượng xà phòng (chứa 80% muối) sản xuất được có giá trị bằng bao nhiêu gam?
-
A.
40
-
B.
46,9
-
C.
58,2
-
D.
104,43
Dựa vào tính chất hóa học của chất béo
n glycerol =\(\frac{1}{3}\)n KOH = 0,12 : 3 = 0,04 mol
Bảo toàn khối lượng: m chất béo + m KOH = m muối + m glycerol
→ m muối = 34,48 + 0,12.56 – 0,04.92 = 37,52g
Khối lượng xà phòng thu được là: 37,52 : 80% = 46,9g
Đáp án B
Đáp án : B










Danh sách bình luận