Một loại chất béo chứa 89,0% tristearin về khối lượng còn lại là tạp chất trơ. Thực hiện phản ứng xà phòng hóa loại chất béo trên bằng dung dịch NaOH thì thu được một loại xà phòng chứa 68% muối sodium stearate về khối lượng. Giả thiết các tạp chất trơ được loại bỏ trong quá trình nấu xà phòng, hiệu suất của quá trình là 78%. Quy cách đóng gói mỗi bánh xà phòng có khối lượng tịnh là 100 gam. Để sản xuất được một đơn hàng 100000 bánh xà phòng thì khối lượng chất béo tối thiểu cần sử dụng là bao nhiêu kg? (kết quả làm tròn đến hàng đơn vị)
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phản ứng điều chế xà phòng.
Mỗi bánh xà phòng nặng 100g, trong đó có 68% muối sodium stearate
Khối lượng muối sodium stearate trong 100000 bánh xà phòng là: 100000.100.68% = 6800000g
(C17H35COO)3C3H5 + 3NaOH → 3C17H35COONa + C3H5(OH)3
Khối lượng tristearin cần dùng là: \(\frac{{6800000.890}}{{3.306}}:78\% = 8452041,78g\)= 8452,042kg
Khối lượng chất béo cần dùng là: 8452,042 : 89% = 9496,7kg










Danh sách bình luận