Keo dán poly(urea-fomaldehyde) được dùng làm chất kết dính trong gỗ ván ép. Khi sử dụng cần bổ xung chất đóng rắn như ammonium chloride để tạo mạng không gian. Để tổng hợp được 21,6 kg poly(urea-fomaldehyde) cần x kg urea và y kg formaldehyde. Biết hiệu suất quá trình tổng hợp là 60%. Tổng x + y có giá trị là bao nhiêu?
Đáp án:
Đáp án:
Dựa vào phản ứng tổng hợp keo dán.
(NH2)2CO + HCHO → poly (urea – fomaldehyde)
n poly(urea – fomaldehyde) = \(\frac{{21,{{6.10}^3}}}{{72}} = 300\)mol
Vì hiệu suất phản ứng: n (NH2)2CO + n HCHO = 300:60% + 300:60% =1000 mol
m (NH2)2CO + m HCHO = 500.60 + 500.30 = 45000g = 45kg.










Danh sách bình luận