Điện phân 2 lít dung dịch NaCl 0,5 M với điện cực trơ, màng ngăn xốp bằng dòng điện có cường độ không đổi 0,2 A. Sau 1 930 giây thì dừng điện phân, thu được dung dịch X (giả thiết thể tích dung dịch không đổi). Dung dịch X có pH bằng bao nhiêu?
Dựa vào định luật Faraday.
Áp dụng định luật Faraday ta có:
\({n_e} = \frac{{I.t}}{{96500}} = \frac{{0,2.1930}}{{96500}} = 0,004mol\)
|
Tại cực âm |
Tại cực dương |
|
2H2O + 2e\( \to \)2OH- + H2 |
2Cl-\( \to \)Cl2 + 2e 0,02 \( \leftarrow \)0,004 |
2NaCl + 2H2O --> 2NaOH + Cl2 + H2
0,004 0,002 (mol)
CM NaOH = \(\frac{{0,004}}{2} = 0,002M \to pOH = 2,7 \to pH = 14 - 2,7 = 11,3\)








Danh sách bình luận