Điện phân V lít dung dịch CuCl2 0,5 M với điện cực trơ. Khi dừng điện phân thu được dung dịch X và 1,86 lít khí Cl2 (đkc) duy nhất ở anode. Toàn bộ dung dịch X tác dụng vừa đủ với 12,6 g Fe. Giá trị của V là bao nhiêu?
Dựa vào nguyên tắc điện phân dung dịch.
ở cathode: Cu2+ + 2e → Cu
ở anode: 2Cl- → Cl2 + 2e.
\({n_{C{l_2}}} = \frac{{1,86}}{{24,79}} = 0,075mol\)
Vì dung dịch X tác dụng với Fe nên Cu2+ chưa điện phân hết.
\({n_{Fe}} = \frac{{12,6}}{{56}} = 0,225mol\)
Fe + CuCl2 → FeCl2 + Cu
0,225 mol 0,225 mol
\({n_{CuC{l_2}}} = 0,075 + 0,225 = 0,3mol\)
V = \(\frac{n}{{{C_M}}} = \frac{{0,3}}{{0,5}} = 0,6L\)










Danh sách bình luận