Điện phân 500 mL dung dịch X gồm Cu(NO3)2 và AgNO3 với cường độ dòng điện 0,804 A cho đến khi bọt khí bắt đầu thoát ra ở cathode thì mất 2 giờ, khi đó khối lượng cathode tăng thêm 4,2 g. Nồng độ mol của Cu(NO3)2 trong dung dịch X là bao nhiêu?
Dựa vào nguyên tắc điện phân dung dịch.
ở cathode: Ag+ + e → Ag
Cu2+ + 2e → Cu
ở anode: 2H2O → 4\({{\rm{H}}^{\rm{ + }}}\)+ O2 + 4e.
thì mất 2 giờ, khi đó khối lượng cathode tăng thêm 4,2 g
Sau 2h, ion kim loại a mol Ag+ và b mol Cu2+ bị điện phân hết
=> khối lượng cathode tăng = mAg + mCu = 108 a + 64 b = 4,2 g
Thời gian để điện phân hết a mol Ag+ và b mol Cu2+ là 2 giờ nên số mol e trao đổi = IT/F = (0,804.2.3600) : 96500 = 0,06
=> a + 2b = 0,06
=> a = 0,03 và b = 0,015 mol
=> nồng độ mol của Cu(NO3)2 trong dung dịch X là 0,015 : 0,5 = 0,03 M.







Danh sách bình luận