Cần mạ một lớp Ag lên một mặt của một chiếc đĩa tròn có bán kính 12 cm. Với độ dày lớp mạ là 0,01 mm, nếu được cung cấp nguồn điện một chiều có cường độ dòng điện I = 2 A trong thời gian t = 3 giờ thì có đủ để mạ theo yêu cầu trên không? Biết rằng khối lượng riêng của Ag là 10,5 g cm-3, hiệu suất điện phân là 100%.
Dựa vào công thức faraday.
Diện tích của mặt đĩa là S = \(\pi {r^2} = \pi {12^2} = 452,16c{m^2}\)
Thể tích của lớp mạ Ag cần là
V=S.d=452,16.0,001 = 0,45216 cm3
Khối lượng Ag cần để mạ là
M = V.d= 0,45216.10,5=4,75 gam
Số mol Ag cần để mạ là
4,75: 108= 0,044mol
Từ PT phản ứng điện phân
\(A{g^ + } + 1e \to Ag\) suy ra số mol electron cần cho điện phân lượng Ag trên là 0,044 mol
Theo công thức \({n_e} = \frac{{It}}{F} = \frac{{2.3.60.60}}{{96500}} = 0,2238mol > 0,044mol\)
Vậy lượng điện cung cấp trong thời gian trên đủ để mạ điện chiếc đĩa nói trên








Danh sách bình luận