Độ hòa tan của NaHCO3 ở 20oC và 60oC lần lượt là 9,6 và 16,5 g/100 g H2O. Để 1 tấn dung dịch NaHCO3 bão hòa ở 60oC làm nguội về 20oC (giả thiết không có sự bay hơi của nước), thu được dung dịch X và a kg chất rắn khan. Giá trị của a là
-
A.
59,23.
-
B.
69,00.
-
C.
54,04.
-
D.
96,00.
Dựa vào tính chất của kim loại IA.
Ở 60oC NaHCO3 tan được 16,5 gam trong 100 gam H2O Û \({m_{dd}} = 16,5 + 100 = 116,5{\rm{ gam}}\)
Ở 20oC NaHCO3 tan được 9,6 gam trong 100 gam H2O tương đương với thoát ra chất rắn không tan NaHCO3 là \({m_{ket{\rm{ tinh}}}} = 16,5 - 9,6 = 6,9{\rm{ gam}}\)
1 tấn dung dịch NaHCO3 ở 60oC khi hạ nhiệt độ xuống 20oC sẽ kết tinh được
\(m = \frac{{{{10}^6}.6,9}}{{116,5}} = 59227,5{\rm{ gam}} = 59,2275{\rm{ kg}}\)
Đáp án : A









Danh sách bình luận