Hòa tan hoàn toàn hỗn hợp K và Na vào nước, thu được dung dịch X và a mol khí H2. Trung hòa X cần 200 mL dung dịch H2SO4 0,1 M. Giá trị của a là
-
A.
0,04.
-
B.
0,02.
-
C.
0,005.
-
D.
0,01.
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại IA.
K + H2O → KOH + ½ H2
Na + H2O → NaOH + ½ H2
2KOH + H2SO4 → K2SO4 + H2O
2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + H2O
n H2SO4 = 0,2.0,1 = 0,02 mol
Ta thấy: n KOH + n NaOH = 2. n H2SO4 = 0,04 mol
n H2 = \(\frac{1}{2}.({n_{NaOH}} + {n_{K{\rm{O}}H}})\)= 0,04 : 2 =0,02 mol
Đáp án C
Đáp án : B









Danh sách bình luận