Cho hai điện trở R1 = 6 Ω và R2 = 12,0 Ω ghép thành đoạn mạch vào nguồn điện có hiệu điện thế U = 3,6 V. Hãy tính ra kết quả lấy đến 01 chữ số sau dấu phẩy phần thập phân các đại lượng sau:
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch khi R1 ghép nối tiếp với R2.
b) Điện trở tương đương của đoạn mạch khi R1 ghép song song với R2.
c) Cường độ dòng điện trong đoạn mạch khi R1 ghép nối tiếp với R2.
d) Công suất đoạn mạch khi R1 ghép song song với R2.
+ Sử dụng lý thuyết về đoạn mạch nối tiếp, song song.
+ Sử dụng biểu thức định luật Ôm: \(I = \frac{U}{R}\).
a) Điện trở tương đương của đoạn mạch khi R1 ghép nối tiếp với R2 là:
\({R_{nt}} = {R_1} + {R_2} = 6,0 + 12,0 = 18,0\Omega \)
b) Điện trở tương đương của đoạn mạch khi R1 ghép song song với R2 là:
\({R_{//}} = \frac{{{R_1}{R_2}}}{{{R_1} + {R_2}}} = \frac{{6,0.12,0}}{{6,0 + 12,0}} = 4,0\Omega \)
c) Cường độ dòng điện trong đoạn mạch khi R1 ghép nối tiếp với R2 là:
\({I_{nt}} = \frac{U}{{{R_{nt}}}} = \frac{{3,6}}{{18,0}} = 0,2A\)
d) Công suất đoạn mạch khi R1 ghép song song với R2 là:
\(P = U.{I_{//}} = \frac{{{U^2}}}{{{R_{//}}}} = \frac{{3,{6^2}}}{{4,0}} = 3,2(W)\)













Danh sách bình luận