Cho 14 g bột Fe vào 400 mL dung dịch X gồm AgNO3 0,5 M và Cu(NO3)2 x M. Khuấy nhẹ cho tới khi phản ứng kết thúc thu được dung dịch Y và 30,4 g chất rắn Z. Giá trị của x là
-
A.
0,15.
-
B.
0,125.
-
C.
0,2.
-
D.
0,1
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
\({n_{Ag}} = {n_{AgN{O_3}}} = 0,2\,mol \Rightarrow {m_{Ag}} = 108.0,2 = 21,6\,g\, < \,30,4\,g\)=> Z chứa Ag và Cu (có thể có Fe dư)
Xét dung dịch \(\left\{ \begin{array}{l}NO_3^ - :(0,2 + 0,8x)\,mol\\F{e^{2 + }}:0,25\,mol\\C{u^{2 + }}:a\,mol\end{array} \right.\)
Bảo toàn điện tích ta có: \( \Rightarrow 2a + 2.0,25 = 0,2 + 0,8x \Rightarrow 0,4x - a = 0,15\)
\( \Rightarrow \)mZ = 108. 0,2 + 64. 0,15 = 31,2 g > 30,4 g(loại)
Vậy dung dịch \(\left\{ \begin{array}{l}NO_3^ - :(0,2 + 0,8x)\,mol\\F{e^{2 + }}:b\,mol\end{array} \right.\)
\( \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}2b = 0,2 + 0,8x\\108.0,2 + 64.0,4x + 56(0,25 - b) = 30,4\end{array} \right. \Rightarrow \left\{ \begin{array}{l}x = 0,125\\b = 0,15\end{array} \right.\)
Đáp án B
Đáp án : B








Danh sách bình luận