Cho 2,24 gam Fe tác dụng hết với dung dịch Cu(NO3)2 dư, thu được m gam kim loại Cu. Giá trị của m là
-
A.
3,20
-
B.
6,40.
-
C.
5,12.
-
D.
2,56.
Dựa vào tính chất hóa học của kim loại.
n Fe = 2,24 : 56 = 0,04 mol
Fe + Cu(NO3)2 \( \to \)Fe(NO3)2 + Cu
0,04 \( \to \) 0,04
m Cu = 0,04 . 64 = 2,56g
Đáp án : D








Danh sách bình luận