Tiến hành điện phân 400 ml dung dịch CuSO4 0,5M với cường độ dòng điện 1,34A trong vòng 24 phút. Hiệu suất phản ứng điện phân là 100%. Khối lượng kim loại bám vào catot và thể tích khí (ở đkc) thoát ra ở anode là:
-
A.
0.64 gam Cu và 0.12395 lít O2
-
B.
0.64 gam Cu và 0.112 lít O2
-
C.
0.32 gam Cu và 0.224 lít O2
-
D.
0.32gam Cu và 0.12395 lít O2
Dựa vào phương pháp điện phân dung dịch.
\({n_e} = \frac{{I.t}}{F} = \frac{{1,34.24.60}}{{96500}} = 0,02mol\)
Tại cathode (-): Cu2+ + 2e \( \to \)Cu
Tại anode (+) : 2H2O \( \to \)O2 + 4H+ + 4e
Ta có: n Cu = \(\frac{{{n_e}}}{2} \to {m_{Cu}} = 0,01.64 = 0,64g\)
n O2 = \(\frac{{{n_e}}}{4} = 0,005 \to {V_{{O_2}}} = 0,005.24,79 = 0,12395L\)
Đáp án : A








Danh sách bình luận