Điện phân 100ml dung dịch chứa NaCl với điện cực trơ ,có màng ngăn, cường độ dòng điện I = 1.93. Tính thời gian điện phân để được dung dịch pH = 12, thể tích dung dịch được xem như không thay đổi, hiệu suất điện phân là 100%.
-
A.
50s
-
B.
100s
-
C.
150s
-
D.
200s
Dựa vào nguyên tắc điện phân dung dịch.
Vì thu được dung dịch pH = 12 \( \to \)[H+] = 10-12 \( \to \) [OH-] = 10-2M
\( \to \)n NaOH = 10-2.0,1 = 0,001 mol
Tại cathode: 2H2O \( \to \)2OH- + 2H2 + 2e
0,001\( \to \) 0,001
Áp dụng định luật Faraday: n.F = I.t \( \to \)t = \(\frac{{0,001.96500}}{{1,93}} = 50s\)
Đáp án A
Đáp án : A








Danh sách bình luận