Cho 2,5 kg glucose chứa 20% tạp chất lên men thành alcohol. Tính thể tích alcohol 40o thu được là V lít, biết alcohol nguyên chất có khối lượng riêng 0,8 g/mL và trong quá trình chế biến, alcohol bị hao hụt mất 10%. Tính giá trị V ?
Dựa vào tính chất của glucose.
Khối lượng glucose là: 2,5.80% = 2kg
\( \to \)n glucose = \(\frac{{{{2.10}^3}}}{{180}} = \frac{{100}}{9}mol\)
C6H12O6 \( \to \)2C2H5OH + 2CO2
n C2H5OH = \(\frac{{100}}{9}.2.90\% = 20mol\)
m C2H5OH = 20.46 = 920g
V C2H5OH nguyên chất : 920 : 0,8 = 1150 ml
Thể tích C2H5OH là : 1150 : 40% .10-3 = 2,875 lít.









Danh sách bình luận