Từ 1 kg Cl2 có thể sản xuất được tối đa bao nhiêu chai nước Javel có thể tích 500 ml/ chai và nồng độ NaClO là 8% (D=1,15 g/ml)?
Dựa vào ứng dụng của chlorine.
Cứ 71g Cl2 tạo ra 74,5g NaClO
\( \to \)Khối lượng NaClO = \(\frac{{1000.74,5}}{{71}} = 1049,3g\)
Khối lượng NaClO trong 1 chai nước: 500.1,15. 8% = 46 (g/chai)
Số chai nước Javel: 1049,3 : 46 ≈ 23 chai.







Danh sách bình luận