Từ 100kg lưu huỳnh có thể sản xuất được bao nhiêu lít dung dịch sulfur acid 98% (D = 1,96 g/ml), biết hiệu suất của cả quá trình là 96%.
Dựa vào ứng dụng của lưu huỳnh.
n S = \(\frac{{100}}{{32}} = 3,125(\tan .mol)\)
S \( \to \) H2SO4
3,125 \( \to \) 3,125.H%
Vì hiệu suất đạt 96% nên n H2SO4 = 3,125.96% = 3 tấn mol
m H2SO4 = 3.98 = 294kg \( \to \)m dd = 294 : 98% = 300kg
V dd = m : D = 300 : 1,96 = 153,06 lít.







Danh sách bình luận