Tính khối lượng ester methyl methacrylate thu được khi đun nóng 215 gam methacrylic acid với 100 gam methyl alcohol. Giả thiết phản ứng hóa ester đạt hiệu suất 60%.
-
A.
125 gam.
-
B.
150 gam.
-
C.
175 gam.
-
D.
200 gam.
Dựa vào tính chất hóa học của ester.
n CH2 = C(CH3) – COOH = 215 : 86 = 2,5 mol
n CH3OH = 100 : 32 = 3,125 mol
n acid < n alcohol => n methyl methacrylate = 2,5.60% = 1,5 mol
m methyl methacrylate = 1,5.100 = 150g
Đáp án B
Đáp án : B














Danh sách bình luận