Xà phòng hóa 8,8 gam ethyl acetate bằng 150 mL dung dịch NaOH 1M. Sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, cô cạn dung dịch thu được chất rắn khan có khối lượng là:
-
A.
3,28 g
-
B.
8,56 g
-
C.
10,20 g
-
D.
8,25 g.
Dựa vào tính chất hóa học của ester.
n CH3COOC2H5 = 8,8 : 88 = 0,1 mol
n NaOH = 0,15.1 = 0,15 mol
CH3COOC2H5 + NaOH \( \to \)CH3COONa + C2H5OH
0,1 0,15 0,1
m chất rắn = m muối + m NaOH dư = 0,1.82 + (0,15 – 0,1).40 = 10,2g
Đáp án C
Đáp án : C









Danh sách bình luận