Aniline là một hợp chất quan trọng trong công nghiệp phẩm nhuộm, sản xuất polymer, có phân tử khối bằng 93 amu. Kết quả phân tích theo khối lượng nguyên tố trong phân tử aniline như sau: 77,42% carbon; 7,53% hydrogen; còn lại là nitrogen. Công thức phân tử của aniline có bao nhiêu nguyên tử nitrogen?
Dựa vào % nguyên tố
CTPT của aniline là: CxHyNz
%N = 100% - %C - %H = 100% - 77,42% = 7,53% = 15,05%
%N = \(\frac{{14.z}}{{93}}.100 = 7,53\% \to z = 1\)
Vậy aniline có 1 nguyên tử N






có mạch carbon





Danh sách bình luận