Gas đun nấu thường chứa C3H8 và C4H10 hóa lỏng theo tỉ lệ thể tích tương ứng 3:1. Giả sử bình gas nói trên chứa 12kg gas hóa lỏng (đkc) sẽ có bao nhiêu kg C3H8?
Dựa vào tỉ lệ thể tích tương ứng của khí trong bình gas.
Gọi số mol C4H10 là a mol; số mol C3H8 là 3a mol
Khối lượng khí gas hóa lỏng là: m C3H8 + m C4H10 = 3a.44 + a.58 = 12.103(g)
\( \to \)a = 63,157 mol
m C3H8 = 63,157.44.10-3 = 8,34kg






có mạch carbon





Danh sách bình luận