Chiếu một chùm tia X có cường độ 30 W/m2 qua một phần mô xương có bề dày là 5 mm. Tính cường độ chùm tia X sau khi truyền qua phần mô xương đó, biết hệ số hấp thụ của xương đối với chùm tia X đó là 600 m-1.
Vận dụng lí thuyết về tia X, chụp X-quang, chụp cắt lớp
Ta có: I0 = 30 W/m2 ; x = 5 mm = 5.10-3 m; μ = 600 m-1
Cường độ chùm tia X sau khi truyền qua phần mô xương là:
\(I{\rm{ }} = {\rm{ }}{I_0}.{e^ - }{^\mu ^x} = {\rm{ }}30.{e^{ - {{600.5.10}^{ - 3}}}} = 1,49W/{m^2}\)








Danh sách bình luận