Xét phản ứng: CH4(g) + O2(g) → CO2(g) + 2H2O(g) \({\Delta _r}H_{298}^0 = - 802\) kJ
Tính \({\Delta _f}H_{298}^0\)CH4(g), biết \({\Delta _f}H_{298}^0\)của CO2 (g) và H2O (g) lần lượt là -394 kJ/mol và -242 kJ/mol.
\({\Delta _r}H_{298}^0 = \sum {H_{298}^0(sp) - } \sum {H_{298}^0(cd)} \)
Ta có:
\({\Delta _r}H_{298}^0(C{O_2})\)=-394 (kJ/mol)
\({\Delta _r}H_{298}^0({H_2}O) = - 242\)(kJ/mol)
\({\Delta _r}H_{298}^0({O_2}) = 0\) (kJ/mol)
Áp dụng công thức \({\Delta _r}H_{298}^0 = \sum {H_{298}^0(sp) - } \sum {H_{298}^0(cd)} \)
=> \( - 802 = 1.( - 394) + 2.( - 242) - {\Delta _f}H_{298}^0(C{H_4})\)
\(\)=> \({\Delta _f}H_{298}^0(C{H_4}) = - 76\) (kJ/mol)







Danh sách bình luận