Tính năng suất tỏa nhiệt của một loại than đá theo đơn vị kJ/kg, biết than đá chứa 84% khối lượng carbon và giả thiết toàn bộ nhiệt lượng tỏa ra khi đốt than đá đều sinh ra từ phản ứng:
C(s) + O2(g) → CO2(g) ∆Ho = -394 kJ/mol
Giả sử có 1 kg than đá
=> mC và nC
Đốt cháy 1 mol C giải phóng 394 kJ
=> Đốt cháy nC C giải phóng….
=> Năng suất tỏa nhiệt
Giả sử có 1 kg than đá
=> mC trong than đá = 1.103.84% = 840 g
=> nC = 840 : 12 = 70 mol
Xét phản ứng đốt cháy:
C(s) + O2(g) → CO2(g) ∆Ho = -394 kJ/mol
Đốt cháy hoàn toàn 1 mol C giải phóng ra 394 kJ
Đốt cháy hoàn toàn 70 mol C giải phóng ra Q kJ
=> Q = 70 . 394 = 27580 (kJ)
=> Năng suất tỏa nhiệt của loại than đá trên là 27580 kJ/kg







Danh sách bình luận