2. a) Tính cường độ trường hấp dẫn tại:
- Đỉnh Fansipan (Phan-xi-păng) có độ cao 3143 m so với mực nước biển
- Trạm không gian quốc tế (ISS), độ cao quỹ đạo này là 370 km so với mực nước biển.
b) Cường độ trường hấp dẫn tại hai nơi trên giảm bao nhiêu phần trăm so với cường độ trường hấp dẫn trên mặt đất.
3. Gia tốc rơi tự do của quả táo ở gần mặt đất là 9,81 m/s2. Biết rằng khối lượng quả táo là 0,3 kg.
a) Tính độ lớn lực hấp dẫn do quả táo hút Trái Đất.
b) Lực hút này sẽ gây ra cho Trái Đất gia tốc bằng bao nhiêu?
2. a) Cường độ trường hấp dẫn tại đỉnh Fansipan là:
\[g = \frac{{G{M_{TD}}}}{{{{({R_{TD}} + h)}^2}}} = 6,{67.10^{ - 11}}.\frac{{5,{{97.10}^{24}}}}{{{{((3143 + 6370){{.10}^3})}^2}}} = 9,8N/kg\]
Cường độ trường hấp dẫn tại Trạm không gian quốc tế là:
\[g = \frac{{G{M_{TD}}}}{{{{({R_{TD}} + h)}^2}}} = 6,{67.10^{ - 11}}.\frac{{5,{{97.10}^{24}}}}{{{{((370 + 6370){{.10}^3})}^2}}} = 8,77N/kg\]
b) Cường độ trường hấp dẫn tại đỉnh Fansipan giảm 1%, tại trạm không gian quốc tế giảm 11%
3. a) Lực hấp dẫn do quả táo hút Trái Đất là: F=g.m=9,81.0,3=2,943 N
b) Lực hút này sẽ gây ra cho Trái Đất gia tốc bằng:
\(a = \frac{F}{{{M_{TD}}}} = \frac{{2,943}}{{5,{{97.10}^{24}}}} = 4,{93.10^{ - 25}}(m/{s^2})\)









Danh sách bình luận