Thực hiện phản ứng xà phòng hóa 100kg chất béo chứa 80% tristearin, còn lại là các tạp chất không phản ứng, thu được bao nhiêu kilogam sodium stearate? (Biết hiệu suất phản ứng xà phòng hóa là 90%).
Dựa vào phản ứng điều chế xà phòng.
m tristearin trong 100kg chất béo là: 100.80% = 80kg
n tristearin = 80 : 890 = 0,09 k.mol
n C17H35COONa = 0,09.3.90% = 0,24 k.mol
m C17H35COONa = 74,26kg










Danh sách bình luận