Thể tích dung dịch HNO3 67,5% (d = 1,5 g/ml) cần dùng để tác dụng với cellulose tạo thành 118,8kg cellulose trinitrate là (biết lượng HNO3 bị hao hút là 10%).
-
A.
84L
-
B.
49L
-
C.
56L
-
D.
90L
Dựa vào phản ứng: (C6H10O5)n + 3n HNO3 \( \to \)[C6H7O2(ONO2)3]n + 3n H2O
n cellulose trinitrate = \(\frac{{118,8}}{{297n}} = \frac{{0,4}}{n}k.mol\)
n HNO3 lí thuyết = \(\frac{{0,4}}{n}.3n = 1,2k.mol\)
n HNO3 thực tế: 1,2 : 90% = \(\frac{4}{3}k.mol\)
m HNO3 = \(\frac{4}{3}.63 = 84kg\)\( \to \)V HNO3 = \(\frac{m}{d} = \frac{{84}}{{1,5}} = 56L\)
Đáp án : C



; HO – [CH2]4 – OH và HOOC – [CH2]4 – COOH





Danh sách bình luận