Trong công nghiệp, người ta điều chế PVC từ ethylene (thu được từ dầu mỏ) theo sơ đồ sau:

Giả sử hiệu suất mỗi quá trình (1), (2) và (3) tương ứng là 50%, 65% và 60%. Số kg PVC thu được khi dùng 1000 m3 khí ethylene (đkc).
-
A.
491,6 kg
-
B.
500 kg
-
C.
501,7 kg
-
D.
615,6 kg
Dựa vào số mol của ethylene.
n CH2 = CH2 = \(\frac{{{{1000.10}^3}}}{{24,79}} = 40,{34.10^3}mol\)
Hiệu suất chung của sơ đồ phản ứng là: 50%.65%.60%=19,5%
n PVC = 40,34.103.19,5% = 7,866.103 mol
m PVC = 7,866.103.62,5 = 491625g = 491,625kg
Đáp án A
Đáp án : A









Danh sách bình luận