Một chiếc lốp ô tô chứa không khí ở 25oC. Khi xe chạy nhanh, lốp xe nóng lên, áp suất khí trong lốp tăng lên tới 1,084 lần. Lúc này, nhiệt độ trong lốp xe bằng
-
A.
50oC.
-
B.
27oC.
-
C.
23oC.
-
D.
30oC.
Vận dụng định luật Charles
Chọn A
Coi quá trình biến đổi là đẳng tích, ta có: \({T_2} = \frac{{{p_2}}}{{{p_1}}}{T_1} = 1,084.298 = 323K = 50^\circ C\)
Đáp án : A















Danh sách bình luận