Một ống thủy tinh tiến diện đều S, một đầu kín một đầu hở, ở giữa có một cột thủy ngân dài h = 16 cm. Khi đặt ống thẳng đứng đầu hở ở trên thì chiều dài của cột không khí là ℓ1 = 15 cm. Áp suât khí quyển po = 76 cmHg. Khi đặt ống thủy tinh thẳng đứng, đầu hở ở phía dưới thì cột không khí trong ống có chiều dài ℓ2 bằng
-
A.
30 cm.
-
B.
23 cm.
-
C.
32 cm.
-
D.
20 cm.
Vận dụng định luật Boyle
Chọn B
Vì nhiệt độ không đổi nên ta có:
p₁V₁ = p₂V₂
Trong đó: p₁ = p₀ + h (cmHg);
p₂ = p₀ - h (cmHg);
V₁ = ℓ₁.S; V₂ = ℓ₂.S
⇒ (p₀ + h)Sℓ₁ = (p₀ - h)Sℓ₂
\({\ell _2} = \frac{{({p_0} + h){\ell _1}}}{{{p_0} - h}} = \frac{{76 + 16}}{{76 - 16}} \cdot 15 = 23\,{\rm{cm}}\)
Đáp án : B















Danh sách bình luận