Biết ở điều kiện tiêu chuẩn, khối lượng riêng của oxygen là 1,43 kg/m3. Khối lượng khí oxygen đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít dưới áp suất 150 atm ở nhiệt độ 0oC bằng
-
A.
3,22 kg.
-
B.
214,5 kg.
-
C.
7,5 kg.
-
D.
2,25 kg.
Vận dụng định luật Boyle
Chọn A

Ở điều kiện tiêu chuẩn (1 atm, 0 °C), khối lượng riêng của oxygen là: ρ0 = m/V0.
Ở điều kiện 150 atm, 0 °C, khối lượng riêng của ôxi là: ρ = m/V.
Do đó: m = ρ0.V0 = ρ.V (1)
Do nhiệt độ không đổi, theo định luật Bôi-lơ – Ma-ri-ốt: p0V0 = pV (2)
Từ (1) và (2) suy ra:
\(\begin{array}{l}\frac{\rho }{{{\rho _0}}} = \frac{{{V_0}}}{V} = \frac{p}{{{p_0}}} = \frac{{150}}{1}\\ \Rightarrow \rho = 150.1,43 = 214,5kg/{m^3}\end{array}\)
Và m = ρ.V = 214,5.15.10-3 ≈ 3,22 kg.
Đáp án : A















Danh sách bình luận