Một quả bóng đá có dung tích 2,5 lít. Người ta bơm không khí ở áp suất 105 Pa vào bóng. Mỗi lần bơm được 125 cm3 không khí. Biết trước khi bơm, trong bóng có không khí ở áp suất 105 Pa và nhiệt độ không đổi trong thời gian bơm. Áp suất không khí trong quả bóng sau 20 lần bơm bằng
-
A.
5.105 Pa
-
B.
2,5.105 Pa
-
C.
2.105 Pa
-
D.
7,5.105 Pa
Vận dụng định luật Boyle
Chọn C
Thể tích không khí trước khi bơm vào bóng:
V1 = 20.0,125 + 2,5 = 5 lít.
Sau khi bơm vào bóng có thể tích là: V2 = 2,5 lít.
Do nhiệt độ không đổi ta có:
\(\begin{array}{l}{p_1}{V_1} = {p_2}{V_2}\\ \Rightarrow {p_2} = \frac{{{p_1}{V_1}}}{{{V_2}}} = \frac{{{{5.10}^5}}}{{2,5}} = {2.10^5}Pa\end{array}\)
Đáp án : C















Danh sách bình luận