Một khối thuỷ tinh có tiết diện thẳng như hình vẽ, đặt trong không khí (ABCD là hình vuông; CDE là tam giác vuông cân). Trong mặt phẳng của tiết diện thẳng, chiếu một chùm tia sáng đơn sắc hẹp SI vuông góc với DE (IE < ID). Chiết suất của thủy tinh là n = 1,5. Tính góc lệch ứng với tia tới SI sau khi ánh sáng khúc xạ ra không khí?

-
A.
90°.
-
B.
0°.
-
C.
180°.
-
D.
150
Vận dụng lí thuyết về phản xạ toàn phần
Đáp án: C

+ \(\sin {i_{gh}} = \frac{{{n_{nho}}}}{{{n_{lon}}}} \to {i_{gh}} = {42^o}\) (nnho = 1, nlon = 1,5)
+ Tia SI truyền thẳng đến J với góc 450 > igh nên sẽ bị phản xạ toàn phần, rồi truyền đến K cũng bị phản xạ toàn phần rồi truyền đến L, tiếp tục phản xạ toàn phần rồi truyền đến M và phản xạ toàn phần truyền ra không khí.
Như vậy tia ló ngược hướng với tia tới
Đáp án : C















Danh sách bình luận