Phản ứng của calcium carbonate với acid trong đất có thể được mô tả như sau:
CaCO3 + 2H+ → Ca2+ + H2O + CO2
Khối lượng bột calcium carbonate (kg) cần để chuyển hóa 250 mol H+ có trong một khu đất là:
-
A.
25kg
-
B.
50kg
-
C.
12,5kg
-
D.
20kg
Dựa vào số mol của H+.
n CaCO3 = 250 : 2 = 125 mol
m CaCO3 = 125 . 100 = 12500g = 12,5kg
Đáp án C
Đáp án : C








Danh sách bình luận